Thuế Thừa Kế Luật 109: Những Thay Đổi Mới Cần Biết

Cú Kiểm ToánCú Kiểm Toán
⏱️ 14 phút đọc
thuế thừa kế
💰Tính Thuế TNCN

Tính tự động · Giảm trừ gia cảnh · 2026

✅ Nội dung được rà soát chuyên môn bởi Ban biên tập Thuế — Kế toán Cú Kiểm Toán ⏱️ 10 phút đọc · 1932 từ Thuế thừa kế theo Luật 109/2025/QH15 thực chất là thuế thu nhập cá nhân đánh trên giá trị tài sản thừa kế vượt ngưỡng 20 triệu đồng mỗi lần phát sinh, với thuế suất cố định 10%. Thuế thừa kế theo Luật 109/2025/QH15 thực chất là thuế thu nhập cá nhân đánh trên giá trị tài sản thừa kế vượt ngưỡng 20... Từ ngày 01/7/2026, Luật Thuế thu nhập cá nhân (TNCN) số 109/2025/QH15 chính thức có hiệu lực,…

✅ Nội dung được rà soát chuyên môn bởi Ban biên tập Thuế — Kế toán Cú Kiểm Toán
  • Thuế thừa kế theo Luật 109/2025/QH15 thực chất là thuế thu nhập cá nhân đánh trên giá trị tài sản thừa kế vượt ngưỡng 20...
  • Từ ngày 01/7/2026, Luật Thuế thu nhập cá nhân (TNCN) số 109/2025/QH15 chính thức có hiệu lực, đánh dấu bước ngoặt quan t...
  • Xem chi tiết phân tích và công cụ hỗ trợ tại Cú Kiểm Toán (thue.cuthongthai.vn)

Giới thiệu về thay đổi thuế thừa kế trong Luật 109

Từ ngày 01/7/2026, Luật Thuế thu nhập cá nhân (TNCN) số 109/2025/QH15 chính thức có hiệu lực, đánh dấu bước ngoặt quan trọng trong cách quản lý tài sản thừa kế tại Việt Nam. Nhiều người vẫn lầm tưởng rằng đây là một sắc thuế thừa kế độc lập, nhưng thực tế, đây là cách Nhà nước đánh thuế TNCN trên thu nhập từ việc nhận di sản. Sự thay đổi này không chỉ là những dòng chữ trên giấy tờ, mà là tác động trực tiếp đến số dư tài khoản của mỗi gia đình khi thực hiện chuyển giao quyền sở hữu tài sản.

Nghiên cứu của chuyên gia Cú Kiểm Toán tại Cú Kiểm Toán cho thấy.

Điểm đáng chú ý nhất chính là việc nâng ngưỡng miễn thuế từ 10 triệu đồng lên 20 triệu đồng cho mỗi lần phát sinh. Đây là một nỗ lực nhằm giảm bớt gánh nặng hành chính và tài chính cho những người nhận thừa kế các tài sản có giá trị nhỏ. Để hiểu rõ tại sao chính sách này lại tác động trực tiếp đến túi tiền của bạn, hãy cùng xem qua quy định mới.

🦉 Cú nhận xét: Đừng để những con số làm bạn bối rối. 30 giây nhập lương, bấm nút, bạn sẽ biết ngay mình có phải đóng thuế hay không. Đơn giản vậy thôi.

Việc hiểu đúng bản chất của Luật 109/2025/QH15 sẽ giúp bạn chủ động trong việc lập kế hoạch tài chính cho gia đình. Bạn có thể tự kiểm tra ngay nghĩa vụ thuế của mình thông qua các công cụ hỗ trợ trực tuyến. Sau khi nắm được sự khác biệt cốt lõi, bước tiếp theo là xác định xem tài sản của bạn có nằm trong diện chịu thuế hay không.

Phân tích chi tiết Luật 109 so với Luật Thuế TNCN 2007

Sự khác biệt giữa Luật 109/2025/QH15 và Luật Thuế TNCN 2007 (vốn được hướng dẫn chi tiết bởi Thông tư 111/2013/TT-BTC) nằm ở tư duy quản lý ngưỡng chịu thuế. Trong luật cũ, ngưỡng miễn thuế 10 triệu đồng đã tồn tại hơn một thập kỷ, không còn phù hợp với biến động giá cả thị trường hiện nay. Với Luật 109, việc nâng ngưỡng lên 20 triệu đồng cho mỗi lần phát sinh là một bước tiến lớn, giúp người dân giảm bớt áp lực nộp thuế đối với các tài sản thừa kế có giá trị trung bình.

Về thuế suất, Luật 109 vẫn giữ nguyên mức 10% trên thu nhập tính thuế. Điều này tạo ra sự ổn định, giúp người nộp thuế dễ dàng dự tính số tiền phải nộp. Điểm quan trọng cần lưu ý là "mỗi lần phát sinh" được hiểu là mỗi lần bạn thực hiện thủ tục sang tên tài sản tại cơ quan chức năng. Nếu bạn nhận nhiều tài sản trong cùng một lần làm thủ tục, chúng sẽ được cộng gộp giá trị để tính thuế.

Thay đổi lớn: Ngưỡng miễn thuế tăng 100% (từ 10 triệu lên 20 triệu đồng).
Giữ nguyên: Thuế suất 10% đối với phần giá trị vượt ngưỡng.

Để so sánh trực quan, hãy nhìn vào bảng dưới đây để thấy rõ sự khác biệt giữa hai thời kỳ chính sách:

Tiêu chí Luật cũ (2007) Luật 109 (2025) Đánh giá
Ngưỡng miễn thuế 10 triệu VND 20 triệu VND ⭐⭐⭐⭐⭐
Thuế suất 10% 10% ⭐⭐⭐⭐

Sự rõ ràng trong cách diễn đạt của Luật 109 giúp giảm thiểu tranh cãi giữa người nộp thuế và cơ quan quản lý. Bạn có thể tự kiểm tra ngay các quy định chi tiết để áp dụng vào trường hợp cụ thể của mình. Khi đã xác định được tài sản, việc áp dụng công thức tính toán chính xác là chìa khóa để tránh sai sót pháp lý.

Các loại tài sản chịu thuế thừa kế và ngưỡng miễn thuế mới

🎯
Tính Thuế TNCN
Miễn phí · Không cần đăng ký · Kết quả trong 30 giây
Thử công cụ miễn phí →

Không phải mọi di sản bạn nhận được đều bị đánh thuế. Luật 109/2025/QH15 tập trung vào các tài sản bắt buộc phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng. Nếu bạn nhận được tiền mặt, vàng bạc hay các vật dụng cá nhân không cần đăng ký, bạn hoàn toàn nằm ngoài diện chịu thuế TNCN theo sắc luật này. Danh mục tài sản chịu thuế bao gồm: bất động sản, chứng khoán, phần vốn góp trong công ty, và các phương tiện như ô tô, tàu thuyền.

Để tính toán số thuế phải nộp, bạn áp dụng công thức: Thuế phải nộp = (Giá trị tài sản - 20.000.000) x 10%. Ví dụ, bạn nhận thừa kế một chiếc xe máy có giá trị 50 triệu đồng. Thuế thu nhập cá nhân bạn phải nộp sẽ là (50.000.000 - 20.000.000) x 10% = 3.000.000 đồng. Con số này khá nhỏ nhưng bắt buộc phải kê khai đầy đủ để hoàn tất thủ tục sang tên.

Lưu ý quan trọng: Ngưỡng 20 triệu đồng áp dụng cho từng lần phát sinh, không phải tổng giá trị tài sản trong năm.
Chứng từ: Hãy luôn giữ các hóa đơn, chứng thư định giá để làm căn cứ xác định giá trị tính thuế khi cơ quan thuế yêu cầu.

Một thực tế thú vị là dù giá xăng dầu hiện nay (ví dụ RON 95 là 25.630 VND/lít) có biến động mạnh, ảnh hưởng đến chi phí đi lại, nhưng thuế thừa kế vẫn giữ tính ổn định nhờ công thức cố định. Sự minh bạch này giúp các gia đình chủ động hơn trong việc kế thừa tài sản. Khi đã nắm vững công thức này, bạn sẽ không còn lo lắng về việc bị áp thuế sai quy định hay bỏ lỡ các quyền lợi miễn giảm hợp pháp.

Hướng dẫn quy trình khai và nộp thuế thừa kế thực tế

Sự chuẩn bị kỹ lưỡng về mặt chứng từ sẽ giúp bạn tối ưu hóa nghĩa vụ thuế một cách hợp pháp. Theo quy định tại Luật Thuế TNCN 109/2025/QH15, quy trình khai thuế không phức tạp nếu bạn nắm rõ thời điểm và hồ sơ cần thiết. Khi nhận di sản là tài sản phải đăng ký quyền sở hữu như bất động sản, chứng khoán hoặc xe cộ, bạn cần thực hiện khai thuế tại cơ quan thuế nơi đăng ký tài sản hoặc nơi cư trú.

Đầu tiên, người nộp thuế cần chuẩn bị bộ hồ sơ bao gồm: tờ khai thuế thu nhập cá nhân theo mẫu quy định, bản sao giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản và văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế có xác nhận của cơ quan công chứng. Lưu ý rằng, thời điểm xác định thu nhập tính thuế là thời điểm bạn thực tế nhận được tài sản. Nếu bạn chậm trễ trong việc kê khai, cơ quan thuế có thể áp dụng các chế tài xử phạt hành chính về hành vi chậm nộp hồ sơ theo quy định của Luật Quản lý thuế.

🦉 Cú nhận xét: Đừng bao giờ bỏ qua bước kiểm tra giá trị tài sản trên bảng giá đất hoặc giá thị trường tại thời điểm nhận. Sai lệch về con số này có thể khiến số thuế phải nộp của bạn tăng vọt không đáng có.

Sau khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan thuế sẽ tính toán dựa trên công thức: (Giá trị tài sản - 20.000.000 VND) x 10%. Bạn có thể tự kiểm tra ngay số thuế dự kiến trên các nền tảng hỗ trợ để chủ động nguồn tài chính trước khi đến làm việc trực tiếp. Khi đã có thông báo thuế, hãy thực hiện nộp tiền vào ngân sách nhà nước qua các kênh thanh toán điện tử hoặc ngân hàng được ủy nhiệm để nhận biên lai hoàn tất thủ tục sang tên.

Cuối cùng, hãy tóm tắt lại các điểm cần lưu ý để áp dụng vào trường hợp thực tế của gia đình bạn.

3 Mẹo tiết kiệm thuế thừa kế hợp pháp từ Cú Kiểm Toán

Cuối cùng, hãy tóm tắt lại các điểm cần lưu ý để áp dụng vào trường hợp thực tế của gia đình bạn. Việc hiểu rõ luật chơi giúp bạn giữ lại phần lớn tài sản thay vì nộp quá nhiều vào ngân sách. Mẹo đầu tiên là tận dụng tối đa các trường hợp được miễn thuế dành cho người thân thích. Theo Luật 109, việc chuyển nhượng bất động sản giữa vợ chồng, cha mẹ và con cái, anh chị em ruột thường được miễn thuế TNCN. Hãy đảm bảo các văn bản pháp lý thể hiện rõ mối quan hệ huyết thống hoặc hôn nhân hợp pháp để được hưởng ưu đãi này.

• Mẹo thứ hai: Chia nhỏ di sản nếu có thể. Vì ngưỡng miễn thuế 20 triệu đồng được tính theo "mỗi lần phát sinh", việc nhận thừa kế theo từng đợt hoặc từng phần tài sản (nếu phù hợp với di chúc) có thể giúp bạn tối ưu hóa số thuế phải nộp trên từng giao dịch cụ thể.
• Mẹo thứ ba: Lưu giữ chứng từ chứng minh giá trị tài sản. Nếu tài sản thừa kế có chi phí đầu tư ban đầu cao, hãy lưu giữ các hóa đơn, chứng từ hợp lệ. Trong một số trường hợp, chi phí này có thể được xem xét để giảm trừ vào giá trị tính thuế, giúp con số thực thu nhỏ lại đáng kể.

Bạn có thể tự kiểm tra ngay khả năng được miễn thuế dựa trên quan hệ thân thích bằng các công cụ tính toán tự động của chúng tôi. Việc nắm bắt các kẽ hở hợp pháp này không phải là trốn thuế, mà là quyền lợi chính đáng của người nộp thuế thông thái. Nếu bạn vẫn còn băn khoăn về con số cụ thể, hãy bắt đầu bằng việc sử dụng các công cụ hỗ trợ.

Kết luận và những lưu ý cuối cùng

Nếu bạn vẫn còn băn khoăn về con số cụ thể, hãy bắt đầu bằng việc sử dụng các công cụ hỗ trợ. Luật 109/2025/QH15 đã mang đến sự minh bạch hơn với ngưỡng miễn thuế 20 triệu đồng, tăng gấp đôi so với luật cũ, tạo điều kiện thuận lợi hơn cho người dân. Tuy nhiên, sự thay đổi luôn đi kèm với trách nhiệm tuân thủ, đặc biệt là việc kê khai đúng giá trị tài sản để tránh các rắc rối về pháp lý sau này.

Tiêu chí Luật cũ (2007) Luật 109 (2025) Đánh giá
Ngưỡng miễn thuế 10 triệu VND 20 triệu VND ⭐⭐⭐⭐⭐
Thuế suất 10% 10% ⭐⭐⭐
Tính minh bạch Trung bình Cao ⭐⭐⭐⭐

Hãy nhớ rằng, thuế thừa kế không phải là gánh nặng nếu bạn có chiến lược phân bổ tài sản từ sớm. Việc tham khảo ý kiến luật sư hoặc chuyên gia tài chính khi di sản có giá trị lớn là bước đi khôn ngoan. Đừng để sự thiếu hiểu biết về chính sách mới làm hao hụt tài sản gia đình bạn.

Sử dụng 30+ công cụ tính thuế miễn phí tại thue.cuthongthai.vn để cập nhật những thay đổi mới nhất về chính sách thuế. Chúc bạn luôn là người nộp thuế thông thái và bảo vệ trọn vẹn di sản cho thế hệ tương lai.

🎯 Key Takeaways
1
Ngưỡng miễn thuế thừa kế nâng từ 10 triệu lên 20 triệu đồng mỗi lần phát sinh.
2
Thuế suất vẫn giữ nguyên ở mức 10% cho phần giá trị vượt ngưỡng.
3
Chỉ tài sản phải đăng ký quyền sở hữu mới thuộc diện chịu thuế thu nhập từ thừa kế.
🧮 Cú Kiểm Toán khuyên

Sử dụng 30+ công cụ tính thuế miễn phí tại thue.cuthongthai.vn

📋 Ví Dụ Thực Tế 1

Nguyễn Văn An, 32 tuổi, kế toán ở quận 7, TP.HCM.

💰 Thu nhập: 18tr/tháng · 1 con 4t

Anh An nhận thừa kế một mảnh đất từ ông bà có giá trị định giá 500 triệu đồng. Ban đầu, anh lo lắng về số tiền thuế phải nộp. Sau khi truy cập công cụ tại thue.cuthongthai.vn, anh nhập giá trị tài sản và chọn mục thuế thừa kế. Hệ thống tự động trừ đi 20 triệu đồng ngưỡng miễn thuế, tính ra thu nhập tính thuế là 480 triệu đồng. Với thuế suất 10%, anh An xác định ngay mình cần chuẩn bị 48 triệu đồng tiền thuế. Việc biết trước con số chính xác giúp anh chủ động dòng tiền và hoàn tất thủ tục sang tên nhanh chóng mà không gặp trở ngại về tài chính.
📋 Ví Dụ Thực Tế 2

Trần Thị Bình, 45 tuổi, chủ shop ở Cầu Giấy, HN.

💰 Thu nhập: 25tr/tháng · 2 con

Chị Bình nhận thừa kế một khoản cổ phiếu trị giá 30 triệu đồng. Chị tìm đến Cú Kiểm Toán để kiểm tra xem mình có phải nộp thuế hay không. Sử dụng công cụ tính thuế thừa kế, chị nhận kết quả: thu nhập tính thuế là 10 triệu đồng (30 triệu trừ 20 triệu miễn thuế). Kết quả trả về cho thấy số thuế phải nộp là 1 triệu đồng. Chị Bình rất hài lòng vì quy trình minh bạch, giúp chị thực hiện nghĩa vụ thuế đúng quy định mà không cần thuê dịch vụ ngoài tốn kém.
❓ Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ)
❓ Thuế thừa kế có áp dụng cho tiền mặt không?
Không. Theo quy định hiện hành, thuế thu nhập cá nhân từ thừa kế chỉ áp dụng với các tài sản phải đăng ký quyền sở hữu như bất động sản, chứng khoán hoặc vốn góp.
❓ Ngưỡng 20 triệu đồng tính theo năm hay theo lần?
Ngưỡng 20 triệu đồng được tính theo từng lần phát sinh nhận thừa kế, không phải tổng thu nhập trong năm.

📄 Nguồn Tham Khảo

Nội dung được rà soát bởi Ban biên tập Thuế — Kế toán, cập nhật theo luật hiện hành.

⚠️ Nội dung mang tính tham khảo, không thay thế cho tư vấn thuế chuyên nghiệp. Vui lòng liên hệ chuyên gia thuế cho trường hợp cụ thể.

📊

Cú Kiểm Toán

Nhận nhắc nhở deadline thuế & mẹo tính thuế — miễn phí

Miễn phí · Không spam · Huỷ bất cứ lúc nào

Bài viết liên quan

thuế thừa kế
Kiến Thức Thuế

Thuế Thừa Kế Luật 109 : So Sánh Luật Cũ & Hướng Dẫn Chi Tiết

Tìm hiểu chi tiết thuế thừa kế theo Luật 109/2025. So sánh với luật cũ, ngưỡng chịu thuế mới và chiến lược tối ưu tài sản gia đình từ Cú Kiểm Toán.

16 phút
thuế thừa kế

Luật 109: Những Thay Đổi Chưa Ai Nói Về Thuế Thừa Kế

Luật 109/2025 thay đổi cách tính thuế thừa kế. Bạn đã biết cách tối ưu số thuế phải nộp? Cập nhật quy định mới nhất tại Cú Kiểm Toán ngay.

10 phút
thuế thừa kế
Kiến Thức Thuế

Thuế thừa kế Luật 109: Những thay đổi quan trọng cần biết

Tìm hiểu chi tiết về thuế thừa kế Luật 109, so sánh với quy định cũ và chiến lược tối ưu tài sản. Hướng dẫn chi tiết từ Cú Kiểm Toán.

13 phút